Jumatatu, 19 Oktoba 2026

Wilaya ya Moshi (Kilimanjaro) - Kata, Vyakula, Makabila, Elimu na Shughuli za Kiuchumi

 


Na. Stewart Meena.

Moshi ni wilaya na makao makuu ya Mkoa wa Kilimanjaro, mkoa mmojawapo ambao unaunda nchi ya Tanzania, Na ikiwa imegawanyika katika kanda mbili ile ya (Moshi mjini) na ile ya (Moshi Vijijini).

Mkoa wa Kilimanjaro umegawanyika katika wilaya 7 ambazo ni: Hai, Siha, Moshi mjini, Moshi vijijini, Rombo, Mwanga na Same.

LEO Tunaiangazia Wilaya hii ya MOSHI: Ambayo kimsingi ni miongoni mwa wilaya kongwe Tanzania kiasi kwamba baadhi ya watu kwingineko ‘Mikoani’ wamekua wakiihusisha Wilaya hii na Mkoa na kusahau kuwa mkoa ni Kilimanjaro na sio Moshi kama wadhaniavyo.

Kwa mujibu wa Sensa ya watu na makazi ya mwaka 2022, Mkoa wa Kilimanjaro una idadi ya wakazi wapatao "Milioni1 Laki8 na elfu61, mia9 na34, Huku Wilaya ya Moshi Mjini na ile ya moshi vijijini pekee, ina jumla ya wakaazi wapatao Laki8, elfu67, mia5 na 36 (331,733 - Moshi mjini, na 535,803-Moshi vijijini) ingawa hii huweza kupanda maradufu haswa wakati wa sikukuu ya krismass na mwaka mpya, wenyeji wanapokuwa wamerejea kutoka mikoani kwenye utafutaji (wenyewe wakiita "kurudi kuhesabiwa")

Kabila linaloongoza kwa idadi kubwa ya wakazi wa mji wa Moshi ni: Wachaga wakifuatiwa na Wapare, Wagweno wa wilaya ya Same na Mwanga, na makabila mengine madogo-madogo yaliyohamia kutoka sehemu mbalimbali za Tanzania kama Wadigo na Wasambaa (wagosi) kutoka mkoa wa Tanga, Waarusha, waMeru na Wamasai kutoka Mkoa wa Arusha, Warangi-Kondoa, waPemba-Zanzibar, n.k. huku kukiwa na wale wageni kutoka nchi jirani ya kenya: Wakuitwa WaKamba, Wajaluo, waKahe na waTaita, kutokea eneo la Taveta, Mombasa-Kenya.

Zifuatazo ni kata za Wilaya ya Moshi (Mjini na Vijijini)


Moshi mjini:

KATA ZA MOSHI MJINI: Bomambuzi, Bondeni, Kaloleni, Karanga, Kiboroloni, Kilimanjaro, Kiusa, Korongoni, Longuo A na B, Majengo, Mawenzi, Mfumuni, Miembeni, Mji Mpya, Msaranga, Ng'ambo, Njoro, Pasua, Rau (juu), Shirimatunda na Soweto.

Arusha Chini, Kahe Magharibi, Kahe Mashariki, Kibosho, Kibosho Kati, Kibosho Kirima, Kibosho Magharibi, Kibosho Mashariki, Kilanya, Kilema Kaskazini, Kilema Kati, Kilema Kusini na Maporomoko ya maji Materuni.

NYINGINE: Okaoni, Old Moshi Magharibi, Old Moshi Mashariki, Sambarai, Uru Kaskazini, Uru Kusini, Uru Mashariki, na Uru, Shimbwe.

Moshi Vijijini

KATA ZA MOSHI VIJIJINI: Mamba Kaskazini, Mamba Kusini, Manushi, Marangu, Marangu Magharibi, Marangu Mashariki, Mbokomu, Mwika Kaskazini, Mwika Kusini, Njia Panda (Himo), Nyumba ya Mungu, Kimochi, Kindi, Kirua Vunjo Kusini, Kirua Vunjo Magharibi, Kirua Vunjo Mashariki, Lyamungo, Mabogini, Kahe, na Makuyuni (Himo).

VYAKULA:

Vyakula vya asili haswa kwa Wachagga hupendelea zaidi vyakula vinavyopikwa kwa kutumia Nafaka, ndizi, magimbi (mayugwa), maziwa na nyama. Mfano: Mtori (Hupikwa kwa ndizi zilizosagwa na nyama), kitawa (Ndizi na maziwa mtindi), kyumbo (Ndizi na maharagwe), na machalari, (Ndizi na nyama) pamoja na Ng'ande.

Nafaka zilimwazo ni pamoja na" kunde, maharage, ulezi, mtama, alizeti na mahindi" Huku mifugo kama mbuzi, ngombe, nguruwe na kondoo, na ile ya jamii za ndege kama bata, kuku, na kanga wakifugwa pia kwa wingi kwaajili ya biashara, nyama mayai na maziwa kwa mbuzi na ng’ombe.

Kwa utajiri huo wa mazao ya nafaka: Moshi hupelekea kutengenezwa na kutumiwa kwa vinywaji vyenye kilevi na visivyo na kilevi (pombe) mbalimbali, na ni vya asili maeneo haya, ziitwazo, Dadii (mchanganyo wa unga wa mahindi), togwa (kutumia mtama), na "Mbekee au mbege, inayopikwa kwa kuchanganya (ndizi, ulezi na mti wa msesewe) ambacho ndio kinywaji pendwa zaidi wilayani hapa.

Wakazi wengi wa Moshi ni wakulima, wafugaji na wafanyabiashara, ambapo eneo kuu la biashara ni masokoni, na masoko makuu eneo hilo ni: Mwika, Kisambo, Kiraracha, Kiusa, Marangu mtoni, Himo, Kiboroloni, Mbuyuni, Kahe (Chekereni) na Soko kuu la mitumba Memorial njia ya kuelekea Mkoa jirani wa Arusha.

Katikati ya mwaka, idadi ya wakazi wa maeneo haya hupungua, haswa vijijini maana watu wake wametawanyika miji mbalimbali Tanzania, kwaajili ya kufanya biashara na utafutaji, huku wale waishio vijijini, huenda marangu mtoni, Mwika, moshi mjini, au Himo kufanya kazi na kurudi nyumbani jioni giza linapozama.

Na hii ndio maana utasikia watu wakisema: “Utakapoenda popote Tanzania ukamkosa mchaga na msambaa, na Muha basi ondoka hapo hapafai kuishi”

UKUAJI WA UCHUMI:

Ukuaji wa mji wa Moshi hauendani na mipango halisi ya 'Mipango Miji'. Hii inatokana na kutokufuatiliwa kwa sheria mbalimbali zinazohusu uendelezaji wa miji, kutokana na mila za kurithishana mali na mashamba au viwanja nk. Ikishamiri zaidi maeneo ya vijijini zaidi kuliko mjini.

HALI YA HEWA:

Moshi ni mji wenye baridi katika miezi ya Juni mpaka Agosti na joto katika miezi ya Oktoba hadi katikati ya Januari, ingawa kuna maeneo haswa yanayoelekea mlima Kibo (Kilimanjaro) baridi haikauki majira yote ya mwaka haswa nyakati za usiku. (Huwezi kulala bila blanketi la kujifunika) mkoa wote wa Kilimanjaro upo nyanda za juu kaskazini.

SHUGHULI ZA KIUCHUMI:

Kilmanjaro: Uchumi hutegemea zaidi, (Utalii), kuwapokea wageni kutoka mataifa mbalimbali wanaokuja kutalii mlima kilimanjaro, mbuga za wanyama na maporomoko ya maji (Waterfalls) Kuogelea na kujifunza tamaduni za jadi zaidi zile ziwahusuzo Wamasai waihio Arusha-chini na Kahe.

Maporomoko ya maji mashuhuri zaidi hapa ni yale ya (Materuni waterfalls), huku kuogelea hupendelea zaidi, marangu, au ile ya (Kikuletwa) au chemka, iliyopo wilaya ya hai eneo la boma, kujionea samaki wanaofanya Masaji kufurahia maji joto yake.

Mkoa wa Kilimanjaro na mji wa Moshi una mandhari nzuri ya kuvutia watalii, na huduma muhimu kama mahoteli, usafiri (ndege na mabasi), na ukarimu wa wenyeji.

Watalii hupenda sana mji wa Moshi kwa sababu ya mlima Kilimanjaro, ambao hupandwa kupitia njia tofauti-tofauti zaidi ile ya kibosho, machame-umbwe, Marangu na Rombo.

Hivyo kusaidia kukuza uchumi wa mji huu wa Moshi; na kutunza amali na historia ya mji huu, na jirani yake mkoa wa Arusha wenye mbuga za wanayama mashuhuri za Serengeti, Ngorongoro, Tarangire na Ziwa Manyara.

MAENDELEO YA ELIMU:

Mji wa Moshi una vyuo vikuu vinne: MUCCoBS (Moshi University College Of Cooperative and Business Studies) ambacho ni chuo kikuu kishiriki cha Sokoine University of Agriculture (SUA) ya Morogoro.

MWUCE (Mwenge University College Of Education) ambacho ni chuo kikuu kishiriki cha SAUT (St. Augustine University - Mwanza); KCMC Medical School chini ya Chuo Kikuu cha Tumaini; OUT (The Open University of Tanzania) ambacho ni tawi la chuo chenye jina hilohilo chenye makao yake makuu jijini Dar es Salaam.

Je! Wajua?

Neno ‘mpare’ ni neno la asili ya kichaga, likimaanisha (mpige!)

HADI WAKATI UJAO; MAKALA YA MJI WA MOSHI INAISHIA HAPA….

Tafadhali, (Follow us) Like page na share ujumbe unaokuvutia kuelimisha wengine pia nao wapate kujifunza kuhusu Tanzania nay ale yaliyowazunguka.

Facebook #EliaStewartJr. #Special4fans #HistoryAndAmazingThings

Hakuna maoni:

Chapisha Maoni