Jumatano, 14 Oktoba 2026

KUMBUKIZI: Miaka 27, Mwl Julius K. Nyerere – MATUKIO MUHIMU TANZANIA



Leo Tunaadhimisha kumbukizi ya miaka 27 tangu Rais wa kwanza wa Tanzania na Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alipotutoka tarehe (14 Oktoba 1999) akiwa Hospitali ya St. Thomas, Jijini London, Uingereza.

HISTORIA YAKE KWA UFUPI:

Mwalimu: JK. Nyerere, Alizaliwa: 13 Aprili 1922, Butiama, mkoani Mara, yalipojengwa makumbusho yake kwasasa, ambapo Elimu: alihitiku katika chuo kikuu cha Makerere University Uganda, kisha University of Edinburgh Scotland akichukua (Shahada ya Uzamili).

Siasa: Katika harakati za siasa, Mwalimu Nyerere Alianzisha TANU mwaka, 1954 na kuiongoza Tanganyika kupata Uhuru wake mnamo tarehe 9 Dec 1961, chini ya mkataba uliokuwa wa uangalizi wa nchi ya Uingereza na bila ya kumwaga damu.

Muungano:

Ilipotimu mwaka 1964, April 06" Rais nyerere na Rais wa Zanzibar A.A Karume" aliunganisha Tanganyika na Zanzibar na kisha kuzaliwa taifa moja (Tanzania) tokea hapo ule mshikamano kama taifa, siasa ya ujamaa na kujitegemea vilichukua hatamu, na maendeleo yakaanza kuonekana katika wigo wa Elimu, kilimo kwa chakula na biashara.

Wakati huo taifa likipambana na adui mkubwa "Umasikini, Maradhi na Ujinga'".

Miaka2 baadae: Mwaka 1967 Jijini Arusha, ndipo lilipozaliwa  'Azimio la Arusha', likiwa na falsafa ya Ujamaa na Kujitegemea, ambapo Rais, mwalimu Nyerere alikua mstari wa mbele kupambana na maadui hao wa3 wa taifa.

UKOMO WA UONGOZI:

Mwaka 1985 Rais. Nyerere aliamua kustaafu kabisa na kwa hiari yake kujihusisha na siasa, hapo ndipo alimkabidhi Ali Hassan Mwinyi hatamu ya uongozi akichaguliwa kuwa Rais wa pili wa Tanzania (1985-1995) akafuatia H. Rais, Benjamini W. Mkapa (1995-2005) Rais wa3 wa Tanzania.

Ndani ya awamu hii ya3 ya uongozi wa Rais Mkapa: Taifa lilipata Pengo na simanzi kubwa ambayo huwenda pengine hadi wa hivi leo 'pengo lake bado halijazibika'

Ilikuwa,"Siku ya Alhamisi,

Tarehe14, mwezi10 , mwaka1999 kutokea (st. Thomas) -nchini Uingereza Mwalimu Nyerere alipokuwa amelazwa akipatiwa matibabu ya moyo, ndipo taarifa ilipolifikia taifa kuwa Rais wa kwanza, Mwalimu na Baba wa taifa "hatunaye tena" yaani ameiaga Dunia.

Nyimbo za maombolezo ziliimbwa, taifa likiomboleza, rambirambi kutoka kwingi duniani zilitumwa: Kuonyesha hakika H. Mwl Nyerere alikua kipenzi cha Dunia, Mkombozi wa Afrika na mfano mwema wa kuiga kwa Kila kiongozi anayewajali watu wake, maendeleo na kuweka mbele uzalendo wa taifa kwanza.

Mengine: Mwalimu ataendelea kukumbukwa kwa uadilifu, Elimu kwa wote, Kiswahili kutumika na kutambulikana rasi kuwa ni ligha rasmi ya taifa, na mshikamano wa Afrika, na Tanzania, nk.  Mpaka leo hii tukiadhimisha mika27, kumbukizi yake: Baba wa Taifa: Tunajifunza:

"Elimu si namna ya kupata cheti tu pekee, bali ni hali ya kujifunza namna ya kuiishi Elimu hiyo, na kuitumia kuleta maendeleo chanya kwa taifa na mtu binafsi."

 


MATUKIO MAKUBWA MUHIMU YA KUKUMBUKWA TANZANIA TOKA MWAKA 2000

Tokea Mwalimu, na Rais Nyerere (Late) ametutoka, Tanzania imepitia matukio mengi makubwa tangu kuingia kwa Milenia mpya mwaka 2000, hadi 2026: Na haya hapa ni miongoni mwa matukio hayo muhimu na yenye kukumbukwa zaidi:

MWAKA 2000:

Chini ya Rais wa awamu ya tatu. Late-Benjamin W. Mkapa: EAC 9east Africa Community ilifufuka tokea kuvunjika mwaka 1977) na kufurahisha zaidi yeye ndiye alichaguliwa kwa muhula wa pili (kwa 72% ya kura) kuiongoza jumuiya hii ya Muungano wa nchi za Afrika ya mashariki.

JANUARI 2001: Dosari Uchaguzi Zanzibar:

Ni mwaka huu wa 2001, katika uchaguzi mkuu wa Zanzibar “Waandamanaji wa CUF walijitokeza kwa maandamano yenye vurugu kupinga matokeo ya jumla ya uchaguzi mwishoni mwa mwaka-2000, ambapo mapambano yaliibuka kati ya waandamanaji na polisi, na hiyo ikapelekea vifo ya watu zaidi ya20, Pemba na Unguja’ ni Tukio hili lilitikisa demokrasia ya Tanzania kama nchi ya Amani na Zanzibar kwa ujumla.

JUNI 24, 2002: Ajali Ya Treni Igandu - Dodoma

Ni tukio baya zaidi la usafiri. Treni ya abiria kutoka Dar kwenda Dodoma ilishindwa kupanda mlima Igandu na kurudi nyuma kwa kasi na kugongana na treni ya mizigo, ambapo ilipelekea Zaidi ya watu makumi kufa katika ajali hiyo, na Taifa likaomboleza.

14 Disemba 2005:

Tanzania ilifanya uchaguzi wake mkuu, Uchaguzi ambao uliwezesha kumpata Rais wa awamu ya 4 (Jakaya Mrisho Kikwete) ambaye  alishinda kwa kishindo (80.28% ya kura zote zilizopigwa) akija na kauli mbiu iliyosema "Ari Mpya, Nguvu Mpya na Kasi Mpya".

Februari 2008:

Kuliibuka Sakata la kampuni hewa ya umeme (Richmond) iliyolipwa mabilioni ya pesa bila kuzalisha umeme; Ambapo ripoti ya Bunge ilimtaja Waziri Mkuu wakati huo (Mh. Edward Lowassa) na kupelekea yeye na mawaziri 2 kujiuzulu nafasi zao, kisha Rais, Jk. akavunja Baraza lote la Mawaziri.

Oktoba 2015:

Ilitamatisha awamu ya4 ya Urais wa Tanzania, kwa taifa kushuhudia Rais mwingine wa awamu ya5 (L. JP. Magufuli) Kushinda uchaguzi huo mkuu kwa (58%) dhidi ya mpinzani wake aliyetoka CCM na kuhamia CHADEMA” H. Edward Lowassa, aliyechuana naye vikali na kukaribiana kwa kura zilizopigwa kwa asilimia chache kupishana. Akija na kauli mbiu iliyosema “Hapa Kazi Tu” na mengi yalitokea ikiwemo, mafisadi kukalia kuti kavu.

MACHI 17, 2021:

Simanzi kwa Taifa: Ni Mwaka huu - Rais John Magufuli alifariki ghafla kwa matatizo ya moyo, na Siku 2 baadaye, aliyekuwa Makamu wake (Mh. Samia Suluhu Hassan) aliapishwa kuwa Rais wa6, na taifa likaandikisha historia mpya ya kumpata Rais wa kwanza (Mwanamke) katika historia ya Tanzania tokea enzi na enzi.

2022-2024: ENZI YA MIRADI MIKUBWA

SGR: Treni ya kisasa ya umeme Dar es Salaam - Morogoro - Dodoma - Mwanza yaanza.

Bwawa la Julius Nyerere (JNHPP): Bwawa kubwa zaidi Afrika Mashariki lenye kuzalisha MegaWatts-2115, likikamilika kwenye viunga vya Mto Rufiji.

Daraja la Kigongo - Busisi: Daraja refu zaidi Afrika Mashariki (Lenye urefu wa: 3.2km) ndani ya Ziwa Victoria lilikamilishwa.

Matukio Mengine Ingia hapa: Facebook

Hakuna maoni:

Chapisha Maoni