Jumamosi, 31 Oktoba 2026

FAHAMU VIZAZI (Generation), NYAKATI NA MAJINA YANAYOWATAMBULISHA

 


Na.

Stewart Meena

Wakati na majira katika kalenda yamegawanywa kwa utaratibu maalumu unaotambulisha, hali na matukio fulani kumbukizi katika upeo, historia, geographia, na sayansi na teknolojia.

Vivyohivyo hili linapelekea, hata binadamu na ustaarabu wake kulingana na majira aliyozaliwa kupewa majina yanayosadifu maendeleo na hali ya wakati huo husika kutoka vizazi hadi vizazi kufuata wakati waliozaliwa.

Twende kwa pamoja tukaangalie vizazi hivyo na majina wanayotambulikana kwayo ikigawanywa kuanzia miaka14 hadi 25"

Chanzo:

1883 - 1900 Watu wote wale waliozaliwa kati ya miaka hiyo hutambulika kwa jina la" Kizazi potevu au kilichopotea (The Lost Generation) sababu teknolojia ilikua duni, uvumbuzi na utandawazi haukuwepo.

1901 - 1924 Watu waliozaliwa hapa kati ya miaka hiyo walijulikana kama kizazi vumbuzi (The Greatest generation) wakati huu ufahamu wa binadamu uliongezeka, teknolojia na uvumbuzi kuelekea utandawazi vilianzishwa. Hiyo ilipelekea kuanzishwa kwa vita vya kwanza vya dunia "1918-19" kugombea maeneo yenye mali ghafi "raw materials"

1925 - 1945 Wale walizozaliwa hapa walitambulikana kana Kizazi tulivu (The Silent Generation) wakati huu maendeleo yalikuwepo, ikawa ni vita vya ushindani kuonyeshana nani mwenye nguvu zaidi ya mwingine, mataifa yaliingia katika vita (nchi na nchi) hiyo ikapelekea vita vya pili vya dunia "1938-39" 

1946 - 1964 Waliozaliwa hapa wanatambulika kama kizazi-Deko au LiaLia au kizazi-vivu (The Baby boomers generation) hawa bhana walikuwa wabishi, wajuaji na zaidi wanaokimbia matatizo wanayoyaanzisha wenyewe.

1965 - 1980 Watu waliozaliwa hapa, wanajulikana kama kizazi-janja (Generation X / baby Buster) hawa bhana wameishi utandawazi, maendeleo ya sayansi na teknolojia yalikuwepo, na ongezeko la wasomi walikuwepo kwa kiasi kikubwa sana kulinganisha na vizazi vilivyopita.

1981 - 1996 Waliozaliwa hapa wanajulikanankama kizazi-milenia (The Generation Y / gen-mi "Millennial")



1997 - 2012 Watu wote waliozalika kati ya miaka hiyo wanajulikana kama kizazi-tukutu au Jeuri (Gen-Z "Generation Z) hawa sina haja ya kuwaongelea sana nadhani mmejionea (Tanzania, Kenya kule walichofanya kupeleka shinikizo kwa serikali kuhusu ukosefu wa ajira na maisha magumu)

2013 - 2025 Watu waliozaliwa kati ya miaka hii hutambulikana kama kizazi #Alfa au kizazi taarifa (Generation Alpha) Alfa inamaanisha #mwanzo. Hii ni kuanza kwa jambo jipya, tumaini jipya, maisha mpya, teknolojia mpya, uvumbuzi mpya maarifa mapya nk. Walioko hapa ni kizazi taarifa (Information Society) kwa sababu karibu asilimia 90 ya maisha yao hutegemea taarifa inayorahisishwa na utandawazi, ambao huu umeleta kitu kinaitwa Cyber space (online interaction). Hawa wako radhi wakose kula ila #wasikose bando "internet" ya kuperuzi.

2026 - 2039 Hii hapa itaanza mwakani, na watoto wote watakaozaliwa hapa watajulikana kama kizazi-shirikishi, #GenBeta (Generation Beta) hawa inatarajiwa wataiishi teknolojia yote iliyofikiwa hadi sasa, na kuendena na matokeo yake yaliyo mazuri au mabaya. Hawa hawatahitaji kufundishwa ilhali wamezaliwa nayo.

Zaidi Hapa:

Tafadhali LikePage, share taarifa hii iwafikie wengi zaidi, Pia ‘Follow page’ ukurasa huu, ili usipitwe na taarifa nyinginezo zenye kuelimisha na kukuhabarisha kama hizi.

Hakuna maoni:

Chapisha Maoni